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Ndugu Wakurugenzi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Wafanyakazi, Wageni Waalikwa;  

Mabibi na Mabwana; 

Naenda kuchukuwa fursa hii kumshukuru mwenyezi mungu kwa 

kutujaalia afya njema na kutuwezesha kujumuika hapa siku ya leo. 

Pia nachukua nafasi hii kuwakaribisha wote katika mkutano huu 

muhimu kuhusu KUJADILI JINSI UTABIRI WA MVUA ZA MSIMU WA 

OKTOBA-DISEMBA, 2018 UTAKAVYOWEZA KUTUMIKA KATIKA 

SEKTA MBALIMBALI (SECTOR IMPACT ASSESSMENT OF OND, 2018 

SEASONAL RAINFALL).  

Binafasi nimefurahi kupata fursa hii kujumuika nanyi katika mkutano 

huu ambayo ni sehemu ya kubadilishana uzoefu kati ya wataalamu wa 

mamlaka ya hali ya hewa na wale kutoka sekta mbalimbali. Kukutana 



huku ni muhimu katika kujenga na kuimarisha utoaji wa huduma za 

hali ya hewa kwa jamii. 

Kama mjuavyo, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ni ofisi pekee 

inayotoa huduma za utabiri wa hali ya hewa kwa jamii kwa niaba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mamlaka hii inahusika kutoa 

tahadhari za majanga yatokanayo na hali ya hewa yanayoathiri sana 

watu na mali zao. Majanga hayo ni pamoja na mvua kubwa na upepo 

mkali hasa katika kipindi cha misimu ya mvua; upepo mkali na 

mawimbi makubwa baharini na ziwani wakati wa kipupwe. Hali hii 

inaleta changamoto kubwa kwa wananchi hususan wakulima, wavuvi, 

wafugaji na wasafirishaji.  

Aidha tunajua kuwa, msimu unaokuja wa Oktoba hadi Desember 2018 

ni msimu wa mvua katika baadhi ya maeneo hapa nchini hasa yale 

yanayopata misimu miwili ya mvua, vile vile ni msimu wa kilimo katika 

maeneo hayo; hivyo ni muhimu kwa wanamchi na watumiaji wengine 

wa taarifa za hali ya hewa kupata taarifa sahii na kwa wakati ili kuweza 

kujipanga na kujiandaa kabla ya msimu kuanza. 

Mamlaka na Serikali kwa ujumla inatambua madhara yatokanayo na 

hali mbaya ya hewa nchini. Serikali imekuwa ikijitahidi kuijengea 

uwezo Mamlaka ya Hali ya Hewa kadri iwezekanavyo ili iweze 

kutekeleza vizuri majukumu yake na watumiaji wa taarifa hizo 

wazipate mapema na kufanya maamuzi sahihi kwa wakati muafaka. 



Katika mkutano huu, wadau kutoka sekta mbalimbali wanapata fursa 

ya kuona utabiri wa hali ya hewa wa msimu wa Oktoba hadi Disemba 

na kuchangia juu ya athari zitakazopatikana katika sekta zao kutokana 

na utabiri huu.  

Hivyo ni matarajio yangu kuwa, kutoka katika kikao hiki muhimu, 

watanzania watapata utabiri ulio kamilika wa hali ya hewa 

inayotarajiwa na pia athari zinazoweza kutokana na hali hiyo 

inayotarajiwa na hivyo kupata wasaa wa kujipanga ili kupunguza au 

kuepusha kabisa madhara. 

Ndugu Wadau, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Kazi inayofanyika leo pia ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa 

HHHHH unaofadhiliwa na shirika la umoja wa mataifa la FAO ambapo 

ni matokeo ya juhudi za pamoja kati ya FAO na nchi wanachama wa 

kuhakikisha huduma bora na usalama wa chakula. Juhudi hizo 

zinakwenda sambamba na na dhamira na dira ya mamlaka ya hali ya 

hewa ya kuhakikisha huduma za hali ya hewa zinatolewa kwa ubora 

unaokidhi mahitaji katika kiwango cha juu kabisa. 

 

Kama nilivyoeleza hapo awali kwamba taarifa za hali ya hewa ni 

muhimu kwa usalama wa watu na mali katika ustawi wa jamii, hivyo 

ni dhahili kwamba wadau wa taaluma mbalimbali ambazo kwa njia 

moja ua nyingine zinahusiana na hali ya hewa wanao mchango 



mkubwa katika kusaidia kueleweka kwa taarifa za utabiri hivyo 

kusaidia wananchi kuondoa au kupunguza madhara. 

 

Ufuatiliaji wa taarifa za hali ya hewa ni muhimu na unalenga katika 

kulinda maisha ya watu na mali zao. Aidha taarifa za hali ya hewa 

zinalenga kusaidia katika kufikia malengo ya Mpango wa Maendeleo 

ya Milenia ya Umoja wa Mataifa (MDGs), hususan katika maeneo ya 

uhakika wa chakula na upunguzaji wa makali ya umasikini, kupunguza 

athari zitokanazo na majanga yanayosababishwa na hali mbaya ya 

hewa. Hivyo, lengo la mkutano huu wa kikazi ni kuongeza mchango wa 

wataalam juu ya matumizi ya taarifa za hali ya hewa kwa sekta 

mbalimbali, kukusanya maoni na ushauri kutoka katika makundi ya 

wadau yanayotumia taarifa za hali ya hewa. Mkutano huu pia 

utatumika kuelimisha wadau na hatimaye jamii kwa ujumla juu ya 

tafsiri bora na sahihi za utabiri wa Mvua za msimu wa vuli kwa sekta 

mbalimbali. 

Ndugu Wadau, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Kwa hayo machache, napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru 

wadau kutoka sekta mbalimbali kwa kutenga muda wenu na kuitikia 

mwito wa kushiriki katika mkutano huu muhimu na natamka rasmi 

kuwa mkutano huu umefunguliwa. 

 



Nawatakia kila la kheri. 

ASANTENI SANA 


